Tạm ngừng kinh doanh quá 2 năm, bị phạt như thế nào?

Ngày đăng : 08/24/2016 Lượt xem : 188

Công ty tôi thành lập năm 2006, đầu năm 2013 thì thông báo tạm ngừng hoạt động. Đến nay đã hơn 2 năm nhưng Doanh nghiệp vẫn chưa tiếp tục hoạt động. Xin hỏi, việc tạm ngừng kinh doanh của công ty tôi bị xử lý như thế nào?

doanh nghiệp tạm ngừng kinh doanh quá thời hạn sẽ bị xử lý


Trường hợp của bạn, Luật TÍN ĐỨC xin được tư vấn như sau:

>>>> Luật sư tư vấn: 0916 211 285

1. Quyền tạm ngừng kinh doanh của doanh nghiệp

Điều 156, Luật Doanh nghiệp 2005 quy định quyền tạm ngừng kinh doanh của doanh nghiệp như sau:
Doanh nghiệp có quyền tạm ngừng kinh doanh nhưng phải thông báo bằng văn bản về thời điểm và thời hạn tạm ngừng hoặc tiếp tục kinh doanh cho cơ quan đăng ký kinh doanh và cơ quan thuế chậm nhất mười lăm ngày trước ngày tạm ngừng hoặc tiếp tục kinh doanh.
Điều 43, Nghị định 88, Nghị định 88/2006/NĐ-CP hướng dẫn chi tiết quy định về tạm ngừng kinh doanh nêu tại Luật Doanh nghiệp. Theo đó:
Thời hạn tạm ngừng kinh doanh, ngày bắt đầu và ngày kết thúc thời hạn tạm ngừng. Thời hạn tạm ngừng kinh doanh ghi trong thông báo không được quá 1 (một) năm. Sau khi hết thời hạn đã thông báo, nếu doanh nghiệp vẫn tiếp tục tạm ngừng kinh doanh thì phải thông báo tiếp cho Phòng Đăng ký kinh doanh. Tổng thời gian tạm ngừng kinh doanh không được quá 2 (hai) năm.
Căn cứ vào quy định trên, doanh nghiệp chỉ được tạm ngừng hoạt động tối đa 2 năm và phải có thông báo với cơ quan đăng kí kinh doanh và cơ quan thuế.
Trường hợp của bạn, việc tạm ngừng kinh doanh quá 2 năm sẽ bị xử lý theo quy định dưới đây:

2. Xử lý doanh nghiệp tạm ngừng hoạt động kinh doanh quá thời hạn

Điều 165, Luật Doanh nghiệp quy định như sau:
“Doanh nghiệp bị thu hồi Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh và bị xoá tên trong sổ đăng ký kinh doanh trong các trường hợp sau đây:
………………….
đ) Không báo cáo về hoạt động kinh doanh của doanh nghiệp với cơ quan đăng ký kinh doanh trong mười hai tháng liên tục;
e) Ngừng hoạt động kinh doanh một năm liên tục mà không thông báo với cơ quan đăng ký kinh doanh;”
Như vậy, trong trường hợp này, Công ty của bạn sẽ bị thu hồi Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh và bị xoá tên trong sổ đăng ký kinh doanh.

Bài viết nhằm mục đích tham khảo, mọi tư vấn chi tiết vui lòng liên hệ:

LUẬT TÍN ĐỨC

7K4 TTTM, Phùng Chí Kiên, P.7, TP. Vũng Tàu

Gọi số: 0916211285 để gặp trực tiếp Luật sư

Gửi email: luattinduc@gmail.com hoặc bichthuan@luattinduc.com

Bài viết cùng chủ đề: